CSGT được phạt tại chỗ tối đa bao nhiêu?

CSGT được phạt tại chỗ tối đa bao nhiêu

Tôi bị CSGT xử phạt về hành vi không đội mũ bảo hiểm đối với người ngồi phía sau, mức phạt là 150.000 đồng. CSGT không lập biên bản và cho tôi được nộp phạt trực tiếp. Vậy xin hỏi, việc xử phạt trên của CSGT là đúng hay sai?  CSGT có thẩm quyền xử phạt tối đa là bao nhiêu?

CSGT được phạt tại chỗ tối đa 250.000 đồng

Trường hợp vi phạm hành chính được phát hiện nhờ sử dụng phương tiện, thiết bị kỹ thuật, nghiệp vụ thì phải lập biên bản.

Theo đó, nếu lỗi vi phạm có mức phạt đến 250.000 đồng, không thuộc trường hợp tạm giữ phương tiện hoặc Giấy phép lái xe thì CSGT sẽ xé biên lai tại chỗ mà không lập biên bản và người vi phạm được nộp phạt tại chỗ. Như vậy, trong trường hợp của bạn, CSGT đã chấp hành đúng theo quy định của pháp luật.

Theo khoản 1 Điều 56 Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012, trong trường hợp xử phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền đến 250.000 đồng đối với cá nhân, 500.000 đồng đối với tổ chức thì không lập biên bản và ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính tại chỗ.

Trường hợp vi phạm hành chính được phát hiện nhờ sử dụng phương tiện, thiết bị kỹ thuật, nghiệp vụ thì phải lập biên bản.

Theo đó, nếu lỗi vi phạm có mức phạt dưới 250.000 đồng, không thuộc trường hợp tạm giữ phương tiện hoặc Giấy phép lái xe thì cảnh sát giao thông (CSGT) sẽ xé biên lai tại chỗ mà không lập biên bản và người vi phạm có thể nộp phạt tại chỗ.

Như vậy, CSGT được phạt tại chỗ không quá 250.000 đồng. Một số lỗi vi phạm giao thông được nộp phạt trực tiếp theo Nghị định 46 của Chính phủ đối với người điều khiển xe máy như:

– Không đội mũ bảo hiểm hoặc đội mũ nhưng không cài quai khi tham gia giao thông (Mức phạt từ 100.000 – 200.000 đồng).

– Đi xe “kẹp ba”, trừ trường hợp chở người đi cấp cứu, trẻ em dưới 14 tuổi (Mức phạt từ 100.000 – 200.000 đồng).

– Sử dụng điện thoại di động khi đang điều khiển xe (Mức phạt từ 100.000 – 200.000 đồng)…

 

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *